Đất hỗn hợp là gì

-
20 thg 8, 2020

Hiện nay, không ít những công trình nhà cửa của người dân trong thành phố bị rơi vào tình trạng treo lơ lửng bởi chính quyền địa phương mà nguyên nhân chủ yếu và cốt lõi là do người dân chưa pháp lý hóa đất ở xây dựng và đất hỗn hợp.

Bạn đang xem: Đất hỗn hợp là gì

Mặc dù những trường hợp này khá phổ biến nhưng do các quy định về đất hỗn hợp chưa được điều chỉnh kịp thời gây ra nhiều bất lợi cho người dân vì không thể hiểu rõ đất hỗn hợp là gì. Vậy đất hỗn hợp là gì? Người dân có được phép xây dựng nhà cửa trên đất hỗn hợp hay không? Đất hỗn hợp có lên thổ cư được hay không? Hãy cùng tìm hiểu ngay nhé!

1. Định nghĩa đất hỗn hợp là gì?

Theo quy định của Bộ Xây Dựng tại mục 1.2 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam QCXDVN 01:2008/BXD có quy định như sau:

Đất hỗn hợp là quỹ đất được sử dụng cho nhiều mục đích khác nhau như sinh sống kết hợp với kinh doanh dịch vụ, để ở kết hợp với sản xuất…

*

Lưu ý: Mọi người dân có thể xem bản đồ quy hoạch, hoặc lên gặp trực tiếp cơ quan Tài Nguyên - Môi Trường để có thông tin chính xác nhất về khu nhà mình đang ở có thuộc diện quy hoạch đất hỗn hợp hay các quy hoạch nào không.

3. Các vấn đề pháp lý có liên quan đến đất hỗn hợp

Bên dưới đây, là các vấn đề pháp lý xoay quanh đất hỗn hợp mà mọi người đều nên biết.

#1 Đất hỗn hợp có lên thổ cư được không?

Khoản 2 Điều 49 Luật Đất Đai 2013 quy định rõ:

Trong trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm từ các cơ quan chính quyền địa phương hay Nhà nước thì người sử dụng đất vẫn được tiếp sử dụng và thực hiện các quyền cơ bản theo đúng luật pháp đã quy định.

Trong trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp Huyện thì người sử dụng đất trong khu vực cần làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất, thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền cơ bản của mình. Ngoại trừ các trường hợp xây dựng mới công trình, nhà ở hoặc trồng cây lâu năm sẽ không được phép

Như vậy, đất hỗn hợp vẫn có thể lên thổ cư được. Nhưng việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất phải phụ thuộc vào kế hoạch sử dụng đất ở địa phương. Cụ thể, người sở hữu đất hỗn hợp cần liên hệ với Phòng Tài Nguyên và Môi Trường ở địa phương để biết kế hoạch sử dụng đất, từ đó tìm ra phương án phù hợp nhất với tài sản của mình.

*

#4 Đất hỗn hợp có được cấp phép xây dựng không?

Theo số liệu thống kê từ năm 2008, tại TPHCM có khoảng 13.500 ha đất quy hoạch hỗn hợp đang gặp các vấn đề về pháp lý, vướng mắc trong việc cấp Giấy phép xây dựng. Tuy nhiên, tùy vào từng trường hợp mà quyết định đất hỗn hợp có được cấp Giấy phép xây dựng không.

Trường hợp 1: Khu vực có đất hỗn hợp chiếm 50% diện tích

Khu vực nào chiếm 50% diện tích đất hỗn hợp, có cấu trúc là nhà ở chung cư kết hợp với trung tâm thương mại - dịch vụ văn phòng, không có công viên cây xanh và công trình công cộng, đồng thời hiện trạng khu vực đang có nhiều nhà ở của người dân, đất gây ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi hợp pháp của người dân thì khu vực đó sẽ được cấp Giấy phép xây dựng chính thức.

Trường hợp 2: Khu vực có đất hỗn hợp chiếm 30% diện tích

Khu vực nào chiếm 30% diện tích đất hỗn hợp với cơ cấu chức năng chính là công trình trung tâm thương mại - dịch vụ văn phòng và không có nhà ở của dân, chỉ có nhà xưởng, cơ sở sản xuất công nghiệp gây ô nhiễm, cần di dời gấp và không ảnh hưởng đến quyền lợi hợp pháp của người dân thì khu vực đó sẽ được cấp giấy phép xây dựng có thời hạn với điều kiện người dân phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hợp lệ.

Xem thêm: Vì Sao Kinh Tế Mỹ Phát Triển Mạnh Trong Thập Niên 20 Của Thế Kỉ Xx ?

Trường hợp 3: Khu vực có đất hỗn hợp chiếm 20% diện tích

Khu vực nào có tỷ lệ đất hỗn hợp chiếm 20% diện tích, đi kèm là hiện trạng có nhiều nhà ở, đất ở của người dân thường lụp xụp nên cần thu hút các chủ đầu tư với các dự án xây dựng tái thiết đô thị thì những khu vực như vậy Sở quy hoạch - Kiến trúc đề nghị chưa thực hiện cấp Giấy phép xây dựng mà Sở và các địa phương sẽ tiến hành rà soát, điều chỉnh thành đất dân cư hiện hữu. Sau khi điều chỉnh hoàn tất thì người dân sẽ được cấp Giấy phép xây dựng chính thức.

*

#5 Đất hỗn hợp có được tách thửa không?

Đây cũng là nội dung quy định không phù hợp ở Luật Đất Đai 2013 và Nghị Định 01/2017/NĐ-CP khi quy định các trường hợp được phép tách thửa và các trường hợp không được phép tách thửa. Qua kiểm tra, rà soát cho thấy Luật Đất Đai 2013, Luật Xây Dựng 2013, Luật Quy Hoạch 2017 và Luật Quy Hoạch Đô Thị 2019 cùng các Nghị Định khác của Chính Phủ có liên quan đến quy hoạch, tất cả các văn bản đều không hề có khái niệm hay thuật ngữ về việc “quy hoạch đất sử dụng hỗn hợp” hoặc giải thích “Đất hỗn hợp trong quy hoạch” là gì cả.

Vì vậy, UBND TPHCM đã chỉ đạo các cơ quan chức năng tháo gỡ vướng mắt về quy định tách thửa đất ở khu vực đất hỗn hợp. Và đất hỗn hợp cũng sẽ được phép tách thửa đất như bao loại đất bình thường khác.

#6 Có nên mua đất hỗn hợp không?

Tùy vào mục đích sử dụng và điều kiện tài chính của từng người để quyết định xem có nên mua đất hỗn hợp hay không? Đặc điểm của đất quy hoạch là có thể thay đổi theo thời gian. Ngày hôm nay đất hỗn hợp có thể thuộc diện quy hoạch nhưng vài năm sau lại có thể được tháo dỡ.

Hơn thế nữa, Sở quy hoạch - kiến trúc cũng khẳng định đất hỗn hợp sẽ được Sở giải quyết và đảm bảo quyền lợi nhà, đất bình thường cho người dân trong các trường hợp chưa có quyết định thu hồi đất của Nhà nước, chưa xác định được dự án đầu tư và chủ đầu tư. Nếu có thu hồi cũng sẽ bồi thường theo đúng quy định về Luật đền bù đất đai nếu chủ sở hữu đất có đầy đủ giấy tờ pháp lý hợp lệ mà quan trọng nhất là Giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản.

Thêm một ưu điểm nữa của đất hỗn hợp đó chính là giá bán đất khá rẻ, rẻ hơn nhiều so với các loại đất thông thường khác. Định giá đất hỗn hợp đưa ra luôn thấp hơn, đó chính là cơ hội để người mua có thể mua được đất với giá rẻ.

Tuy nhiên, đất hỗn hợp là đất quy hoạch, một số quyết định đưa ra đôi khi vẫn còn gây khó khăn cho người dân. Các thủ tục thực hiện pháp lý, xin giấy phép đến nay vẫn còn rắc rối, nhiều hộ gia đình chưa được cấp giấy phép hoặc chỉ cấp tạm. Đối với người có nhu cầu mua để ở lâu dài thì nên suy nghĩ kĩ về việc có nên mua đất hỗn hợp hay không.

Trên đây là toàn bộ các thông tin có liên quan đến đất hỗn hợp gồm khái niệm đất hỗn hợp là gì? Các vấn đề pháp lý của đất hỗn hợp như đất hỗn hợp lên thổ cư được không? Đất hỗn hợp có được bồi thường khi quy hoạch không… Hi vọng với những thông tin vừa nêu Nhà Lộc Phát đã góp phần hỗ trợ và giải đáp được thắc mắc của nhiều người.